Cáo phó: Đức cha Phaolô Maria Cao Đình Thuyên

“Chính Thầy là sự sống lại và là sự sống
Ai tin vào Thầy, thì dù có chết, cũng sẽ được sống” (Ga 11, 25).

CÁO PHÓ

Trong niềm tín thác vào Đức Kitô Phục Sinh
Giáo phận Hà Tĩnh kính báo:

ĐỨC CHA PHAOLÔ MARIA CAO ĐÌNH THUYÊN
Nguyên Giám mục Giáo phận Vinh, là người con ưu tú Giáo phận Hà Tĩnh

Đã an nghỉ trong Chúa lúc 13 giờ, ngày 29/08/2022
Hưởng thọ 95 tuổi, 62 năm Linh mục và 30 năm Giám mục

Lễ viếng bắt đầu từ 08h00’ ngày 30/08/2022

Thánh lễ An táng Đức Cha Phaolô Maria
sẽ được cử  hành vào lúc 08h30’,
Thứ Năm, ngày 01 tháng 09 năm 2022
tại Nhà thờ Chính tòa Xã Đoài
(Xã Nghi Diên, huyện Nghi Lộc, tỉnh Nghệ An).

Xin quý Cha trong Giáo phận Hà Tĩnh dâng 02 Thánh lễ
và quý Tu sỹ, Chủng sinh và anh chị em
hiệp ý cầu nguyện cho Đức Cha Phaolô Maria.

Vào lúc 16h30’ ngày 30/8/2022, gia đình Giáo phận Hà Tĩnh sẽ đặt vòng hoa kính viếng Đức cha Phaolô Maria. Sau đó lúc 17h00’ cùng ngày, Đức cha Giám quản Louis cùng gia đình Giáo phận Hà Tĩnh sẽ dâng thánh lễ cầu nguyện cách đặc biệt cho Đức cha Phaolô Maria tại Nhà thờ Chính tòa Xã Đoài.

Cậy vì Lòng Chúa Thương Xót
ban cho Đức Cha cố Phaolô Maria
được hưởng hạnh phúc bên Chúa cùng các thánh trên quê trời.

Xin hiệp ý cầu nguyện cho linh  hồn Đức Cha Phaolô Maria.

R.I.P.

————————


TÓM TẮT TIỂU SỬ
ĐỨC CỐ GIÁM MỤC PHAOLÔ MARIA
CAO ĐÌNH THUYÊN

Ðức Cha Phaolô Maria Cao Ðình Thuyên sinh ngày 07/01/1927 tại Giáo họ Tràng Lưu, Giáo xứ Tràng Lưu, Giáo hạt Ngàn Sâu, Giáo phận Hà Tĩnh, xã Lộc Yên, huyện Hương Khê, tỉnh Hà Tĩnh. Thân sinh ngài là cụ ông G.B. Cao Ðình Tùng (qua đời 1967) và cụ bà Anna Nguyễn Thị Ðích (qua đời 1968). Gia đình có 5 trai, 2 gái mà ngài là con đầu lòng.

* Ngày 13/08/1938: Nhập học Trường tập Xuân Phong.

* Ngày 13/08/1942: Nhập học Tiểu Chủng viện Xã Ðoài.

* Ngày 01/07/1950: Mãn Tiểu Chủng viện, thầy Phaolô về giúp Sở Quản lý Nhà Chung Xã Ðoài, giúp cha Phêrô Cát, quản lý.

* Ngày 01/01/1955: Nhập học Ðại Chủng viện Xã Ðoài.

* Ngày 01/05/1957: Nhập hàng giáo sĩ.

* Ngày 21/12/1957: Chịu các chức nhỏ.

* Ngày 31/01/1959: Chịu chức Phụ Phó tế.

* Ngày 01/02/1960: Chịu chức Phó tế.

* Ngày 14/05/1960: Chịu chức Linh mục bởi Ðức Giám mục G.B. Trần Hữu Ðức.

* Ngày 12/07/1960: Phó xứ Bảo Nham.

* Ngày 31/01/1961: Quản xứ Quy Hậu.

* Ngày 13/08/1971: Quản lý Tòa Giám mục.

* Năm 1980: Được bổ nhiệm Tổng đại diện, kiêm 2 giáo hạt Nhân Hoà và Xã Ðoài.

* Ngày 01/11/1992: Được Đức Thánh Cha Gioan Phaolô II bổ nhiệm làm Giám mục phó Giáo phận Vinh.

* Ngày 19/11/1992: Lễ Tấn phong Giám mục tại Nhà thờ Chính tòa Xã Đoài, do Đức Giám mục Phêrô Gioan Trần Xuân Hạp chủ phong; Châm ngôn Giám mục: “Cùng chịu đóng đinh vào thập giá với Đức Kitô”.

* Ngày 11/12/2000: Kế vị Giám mục Chính tòa Giáo phận Vinh, thay thế Ðức Giám mục Phêrô Gioan Trần Xuân Hạp nghỉ hưu.

* Ngày 13/05/2010, sau 10 năm làm chủ chăn coi sóc Giáo phận Vinh, Đức Thánh Cha Bênêđictô XVI đã chấp nhận đơn xin từ nhiệm của ngài, đồng thời đặt Cha Phaolô Nguyễn Thái Hợp làm Giám mục chính tòa kế nhiệm.

* Ngày 29/08/2022: Đức cha Phaolô Maria đã được Chúa gọi về, vào lúc 13 giờ,  tại bệnh viện Hữu nghị Đa khoa Nghệ An. Hưởng thọ 95 tuổi, 62 năm Linh mục và 30 năm Giám mục.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai.